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1.0. UTANGULIZI 

Mifuko ya uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ilianzishwa kwa lengo la kupanua wigo wa utoaji 

huduma za kifedha pamoja na huduma nyingine za uwezeshaji ili kuwafanya wananchi washiriki 

kikamilifu katika kujenga uchumi wa nchi yao. Madhumuni mahsusi ya mifuko hii ni pamoja na 

kutatua changamoto zinazozuia wananchi kutoa mchango katika kukuza uchumi wao na wa 

taifa kwa ujumla. Miongoni mwa changamoto hizo ni kuwepo kwa vikwazo vinavyosababisha 

benki kusita kutoa mikopo kama vile gharama kubwa za kuhudumia utoaji wa mikopo, ukosefu 

wa utambulisho rasmi, kutokuwa na taarifa muhimu za waombaji mikopo, ukosefu wa dhamana, 

udhaifu unaowafanya wananchi wasikopesheke, ukosefu wa ujuzi wa kuandaa na kusimamia 

miradi inayokopesheka, ukosefu wa mitaji ya kuchangia uanzishaji wa miradi nk.  

Walengwa wakuu wa mifuko ni wananchi wote nchini Tanzania wanaofanya shughuli za 

kiuchumi katika maeneo ya kilimo, mifugo, maliasili na utalii, afya, viwanda na biashara, Ujenzi, 

Maendeleo ya ardhi, mawasiliano na uchukuzi, nishati, maji na elimu. 

2.0. URATIBU WA MIFUKO YA UWEZESHAJI 

Uratibu wa mifuko unaofanywa na Baraza unatokana na utekelezaji wa majukumu yake ya 

msingi kwa mujibu wa nguzo ya tatu (Upatikanaji wa Mitaji) ya Sera ya Taifa ya Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi, 2004, Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Kifedha ya  mwaka 2017 (NMP, 

2017) pamoja na Sheria yake ya  Mwaka 2018 (MPA, 2018). Aidha, ili kuhakikisha kuwa Baraza 

linaratibu mifuko ipasavyo, imefanikiwa kuigawa katika makundi makuu manne ambayo ni 

Mifuko inayotoa mikopo moja kwa moja kwa walengwa, Mifuko inayotoa dhamana kwa 

kushirikiana na Taasisi za fedha, Mifuko inayotoa ruzuku na Programu za Uwezeshaji. 

Baraza linaratibu Mifuko na Programu za Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kwa njia zifuatazo:- 

i. Kutunza Daftari la Orodha ya Mifuko ya Uwezeshaji ; 

ii. Kujenga uelewa kwa  Umma juu ya uwepo wa Mifuko/Programu za  Uwezeshaji na jinsi 

ya kunufaika na Mifuko hiyo; 

iii. Kuitisha vikao/mikutano na Taasisi za Mifuko/Programu ambapo mikutano hiyo 

hufanyika mara mbili kwa mwaka au zaidi pale inapobidi; 

iv. Kupokea taarifa za Mifuko, kuzipitia na kuandaa taarifa ya pamoja;  

v. Kuwaunganisha wananchi na Mifuko  ya Uwezeshaji; na 

vi. Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya huduma na matokeo ya uwezeshaji kupitia mifuko na 

program za uwezeshaji. 
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3.0. MUHTASARI WA MIFUKO INAYORATIBIWA NA BARAZA  

 

3.1. MIFUKO INAYOTOA MIKOPO MOJA KWA MOJA 

MFUKO INAYOTOA HUDUMA 
1. Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake (Women Development Fund –WDF) 

2. Mfuko wa Taifa wa Kuendeleza Wajasiriamali Wananchi  (National Entrepreneurship Development Fund 

–NEDF) 

3. Mfuko wa Pembejeo wa Taifa (Agricultural Inputs Trust Fund –AGITF) 

4. Mfuko wa Kutoa Mikopo kwa Wajasiriamali Wadogo (SELF Microfinance   Fund) 

5. Mfuko wa Kilimo Kwanza (Kilimo Kwanza Fund–KKCF) 

6. Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu 

7. Mfuko wa Mzunguko katika mikoa (SIDO RRF) 

8. Mfuko wa Usambazi wa Maji kwa Umeme wa Jua 

9. Mfuko wa Taifa wa Watu Wenye Ulemavu 

10. Mfuko wa Mikopo ya Nyumba kwa Watumishi wa Serikali 

11. Mfuko wa Uhamisishaji wa matumizi ya ethanol kama nishati mbadala ya kupikia 

12. Mfuko wa Taifa wa Umwagiliaji (Irrigation Development Fund-IDF) 

13. Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi (Green Climate Fund – GCF 

14. Mfuko wa Mikopo kwa Watumishi wa Serikali Kuu (Public Service Advances Fund) 

 

MIFUKO INAYOFUATILIA MAREJESHO 

15. Mfuko wa Ufilisi wa Benki ya Nyumba (THB) 

16. Mfuko wa Japan wa Uagizaji bidhaa kutoka nje (Commodity Import Support- CIS) 

17. Mfuko wa kusaidia Kilimo cha Maua – (Floriculture Financing). 

18. Mfuko wa kusaidia Kiwanda cha Nyama cha SAAFI Ltd. 
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3.2. MIFUKO INAYOTOA DHAMANA 

MIFUKO ILIYOCHINI YA UMILIKI WA SERIKALI MIFUKO ILIYOCHINI YA UMILIKI WA 
TAASISI BINAFSI 

MIFUKO INAYOTOA HUDUMA  

1. Mfuko wa Kudhamini Mikopo ya Mauzo Nje ya Nchi (Export 

Credit Guarantee Scheme –ECGS) 

2. Mfuko wa dhamana za mikopo kwa wakulima wadogowadogo 

(Smallholders’ Credit Guarantee Scheme) 

3. Mfuko wa Kusaidia Makandarasi (Contractors Assistance Fund 

–CAF) 

4. Mfuko wa Udhamini wa Mikopo ya Miradi Midogo na ya Kati 

(SME-CGS) 

5. Mfuko wa Nishati Jadiifu (TANZANIA Energy Development and 

Expansion- TEDAP) 

6. Mfuko wa Mikopo Midogo ya Nyumba (Housing Microfinance 

Fund) 

7. Mfuko wa Dhamana za Mikopo kwa Wajasiriamli katika Sekta 

ya Kilimo (SIDO SME –CGS) 

 

MIFUKO INAYOFUATILIA MAREJESHO 

8. Mfuko wa Uwezeshaji wa Mwananchi (Mwananchi 

Empowerment Fund –MEF) 

9. Mfuko wa Kupambana na Umasikini na Kuongeza Ajira (JK 

Fund) 

 

 

1. Mfuko wa Kusaidia Sekta Binafsi ya 

Kilimo (Private Agricultural Sector 

Support Trust –PASS Trust) 

2. Asasi ya Kusaidia Wajasiriamali 

Wadogo na Wakati (African 

Guarantee Fund) 

3. Asasi ya Kusaidia na kuboresha 

huduma ya afya kwa jamii(Medicla 

Credit Fund) 

4. African Trade Insurance 
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3.3. MIFUKO INAYOTOA RUZUKU 

MIFUKO ILIYOCHINI YA UMILIKI WA SERIKALI MIFUKO ILIYOCHINI YA 
UMILIKI WA TAASISI 

BINAFSI 

 

1. Mfuko wa Nishati Vijijini (Rural Energy Fund –REF) 

2. Bodi ya Mfuko wa Barabara 

3. SAGCOT-CTF 

4. Mfuko wa Mawasiliano kwa Umma (UCSAF) 

5. Mfuko wa Elimu Tanzania (Tanzania Education Fund –TEF) 

6. Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (Tanzania Social Action Fund –TASAF) 

7. Mfuko wa Kuongeza Ujuzi na Stadi za Kazi (SDF) 

8. Mfuko wa Misitu Tanzania (Tanzania Forest Fund –TaFF) 

9. Mfuko wa Fidia ya Ardhi Tanzania (Land Compensation Fund-LCF 

10. Mfuko wa Ubunifu Vijijini ( Rural Innovation Fund-RIF)  

11. Mfuko wa Taifa wa Maji (National Water Fund - NWF)  

12. Mfuko wa Kuhifadhi Wanyamapori Tanzania (TWPF 

13. Mfuko wa Uhifadhi wa Milima ya Tao la Mashariki (Eastern Arc Mountains 

Conservation Endowment Fund-EAMCEF) 

14. Mfuko wa Taifa wa Mambo ya Kale (The National Fund For Antiquities) 

15. Tozo ya Maendeleo ya Utalii (Tourism Development Levy - TDL) 

16. Mfuko wa Maendeleo ya Utamaduni na Sanaa 

17. Mfuko wa Udhamini wa Kudhibiti Ukimwi (Aids Trust Fund-ATF) 

18. Mfuko wa Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika 

19. Mfuko wa Taifa wa Dhamana ya Hifadhi ya Mazingira 

 

 

 

 

1. Women Trust Fund-

Trust (WFT-Trust) 

2. Social Action Trust 

Fund(SATF) 
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3.4. PROGRAMU ZA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

PROGRAMU ZILIZOCHINI YA UMILIKI WA SERIKALI PROGRAMU ZILIZOCHINI 
YA UMILIKI WA TAASISI 

BINAFSI 

1. Mafunzo ya Ujasiriamali na Usimamizi wa Biashara 

2. Mafunzo ya Stadi za Ujuzi 

3. Mpango wa Kuhamasisha na kukuza Moyo wa Kujitolea miongoni mwa 

Vijana 

4. Mpango wa Kurasimisha Rasilimali za Wanyonge Tanzania (MKURABITA) 

5. Mpango wa Kuendeleza Viwanda Vidogo na vya Kati (SANVN Viwanda 

Scheme) 

6. Mpango wa Mafunzo kwa vitendo mahala pa kazi (Internship training) 

7. Mpango wa kutambua na kurasimisha ujuzi wa vijana uliopatikana nje ya 

mfumo rasmi (Recognition of Prior Learning) 

8. Mpango wa kuwawezesha vijana kushiriki katika kilimo cha kisasa kwa 

kutumia teknolojia ya kitalu nyumba 

9. Mpango wa kuwapatia vijana mafunzo ya kilimo nchini Israel 

 

 

1. Mfuko wa 

Kuendeleza Sekta 

Binafsi za Fedha 

Tanzania (Financial 

Sector Deepening 

Trust- FSDT) 

2. Kituo cha Ubunifu wa 

Kilimo Biashara (AIC) 

3. Mpango wa 

Kuendeleza Vijana 

na Wanawake 
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4.0. MIFUKO  INAYOTOA MIKOPO MOJA KWA MOJA KWA WALENGWA 

Mifuko katika Kundi hili yote iko chini ya umiliki wa Serikali 

Na JINA LA MFUKO TAASISI 
SIMAMIZI 

MADHUMUNI WALENGWA 

1 Mfuko wa Maendeleo 
ya Vijana (Youth 
Development Fund –
YDF); 
 

Ofisi ya Waziri 
Mkuu 
(Kazi,Vijana,Ajira 
na wenye 
Ulemavu), 

kuwawezesha vijana kupata mitaji 
kwa njia ya mikopo ili kuanzisha au 
kuendeleza miradi yao ya uzalishaji 
mali 

Vijana wote wa Kike na Kiume walio katika 
vikundi vya uzalishaji mali wenye umri kati 
ya Miaka 15 hadi 35 

2 Mfuko wa Maendeleo 
ya Wanawake 
(Women 
Development Fund –
WDF) 
 

Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wazee na 
Watoto 
 

kutoa mikopo yenye masharti nafuu 
hasa  kwa wanawake wasio na  
vigezo au sifa za kukopesheka 
katika taasisi za fedha ili  waweze 
kujikwamua kiuchumi  na 
kupambana na Changamoto 
mbalimbali zinazowakabili kulingana 
na nafasi yao katika family na jamii 

Wanawake wenye umri wa miaka 18 na 
kuendelea na wasichana wenye umri chini 
ya miaka 18 wenye watoto.  
 

3 Mfuko wa Taifa wa 
Kuendeleza 
Wajasiriamali 
Wananchi  (National 
Entrepreneurship 
Development Fund –
NEDF) 

Shirika la 
Kuhudumia 
Viwanda 
Vidogo(SIDO) 

Kutoa mikopo kwa wenye viwanda 
vidogo na  wafanyabiashara wadogo 
Tanzania Bara,  kwa lengo la 
kuondoa umaskini kwa kuanzisha na 
kuendeleza miradi 

Wajasiriamali Wadogo na wakati wenye 
Viwanda vidogo na Wafanyabiashara 
Wadogo 

4 Mfuko wa Pembejeo 
wa Taifa (Agricultural 
Inputs Trust Fund –
AGITF) 
 

Mfuko wa 
Pembejeo wa 
Taifa 
(Agricultural 
Inputs Trust 
Fund –AGITF) 
 
 
 

Upatikanaji wa pembejeo za kilimo, 
mifugo na uvuvi kwa wakulima, 
wafugaji na wavuvi wadogo wadogo 
kwa wakati unaofaa na kwa bei 
nafuu 

i. Wakulima, Wafugaji na Wavuvi mmoja 
mmoja na vikundi (AMCOS, SACCOS.); 

ii. Mawakala binafsi wanaosambaza 
pembejeo za kilimo, mifugo na uvuvi; 

iii. Mashirika na Taasisi za Jamii, 
zinazojishughulisha na kilimo; na 

iv. Benki za wananchi na Ushirika ambazo 
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Na JINA LA MFUKO TAASISI 
SIMAMIZI 

MADHUMUNI WALENGWA 

hutoa mikopo moja kwa moja kwa 
wakulima katika maeneo ambayo zipo 
kwa niaba ya Mfuko wa Pembejeo. 

5 Mfuko wa Kutoa 
Mikopo kwa 
Wajasiriamali 
Wadogo (SELF 
Microfinance   Fund) 
 

SELF 
Microfinance 
Fund 

Kutoa mikopo ya jumla (wholesale 
lending) ya masharti nafuu kwa 
wajasiriamali wadogo kupitia Asasi 
ndogo na za Kati za kifedha 

Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo – 
(SACCOS), Benki za Wananchi 
(Community Banks); Mashirika yasiyo ya 
Kiserikali na Kampuni za fedha zinazotoa 
huduma za mikopo (Microfinance 
Companies). 

6 Mfuko wa Kilimo 
Kwanza (Kilimo 
Kwanza Fund–KKCF) 

Benki ya 
Maendeleo ya 
TIB 
 
 
 

Kukuza sekta ya kilimo na 
kuwawezesha wakulima kupata 
fedha kwa unafuu ili kuendeleza 
Kilimo. 

Wakulima Wadogo na wa Kati 
Taasisi Ndogo za fedha na 
vyama vya ushirika (SACCOS) 

7 Bodi ya Mikopo ya 
Elimu ya Juu 
 

 
Bodi ya Mikopo 
ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu 
(HESLB) 

Kutoa mikopo na ruzuku kwa 
wanafunzi wa elimu ya juu wenye 
uhitaji na sifa stahili. 
 

Wanafunzi wanaotegemea kujiunga na 
Vyuo vya elimu ya Juu 

8 Mfuko wa Mzunguko 
katika mikoa (SIDO 
RRF) 

 

Shirika la 
Kuhudumia 
Viwanda Vidogo 
(SIDO 
 

Kutoa mikopo kwa wenye viwanda 
vidogo na  wafanyabiashara wadogo 
Tanzania Bara,  kwa lengo la 
kuondoa umaskini kwa kuanzisha na 
kuendeleza miradi 

Wajasiriamali Wadogo na Wakati wenye 
Viwanda vidogo na Wafanyabiashara 
Wadogo 

9 Mfuko wa Usambazi 
wa Maji kwa Umeme 
wa Jua 
 

Benki ya 
Maendeleo ya 
TIB 
 

kusaidia jumuiya za watumia maji 
kutoka kwenye mfumo wa kutumia 
diseli kama chanzo cha nishati na 
kwenda kutumia umeme jua kwa ajili 
ya kusukuma maji ili kuongeza 
ufanisi wa upatikanaji maji safi na 
salama 

Jumuiya ya Watua maji kutoka Mikoa ya 
Dodoma, Singida,Mtwara, Shinyanga, 
Tabora, Kagera, Mara, na Lind 
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Na JINA LA MFUKO TAASISI 
SIMAMIZI 

MADHUMUNI WALENGWA 

10 Mfuko wa Taifa wa 
Watu Wenye 
Ulemavu 

 

Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Ajira 
na Wenye 
Ulemavu) 

Kuondoa uhusiano uliopo baina ya 
ulemavu na unaskini kwa 
kuwezesha wenye ulemavu 
kujikwamua kiuchumi 

Watu wote wenye ulemavu wanaoishi 
Tanzania  Bara bila kujali umri,jinsia, rangi 
aina ya ulemavu, vyama vya watu wenye 
Ulemavu, Shirikisho la Vyama vya Watu 
wenye Ulemavu Tanzania (SHIVYAWATA) 

11 Mfuko wa Mikopo ya 
Nyumba kwa 
Watumishi wa Serikali 

Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na 
Maendeleo ya 
Makazi 

Kujenga, Kukarabati au Kununua 
Nyumba 

Watumishi wakudumu wa Serikali 

12 Mfuko wa 
Uhamisishaji wa 
matumizi ya ethanol 
kama nishati mbadala 
ya kupikia 
 

TIB Development Kutoa mikopo ya Kuhamasisha 
matumizi mbadala ya Nishati kwa 
ajili ya kupikia 

Wananchi Wote 

13 Mfuko wa Taifa wa 
Umwagiliaji (Irrigation 
Development Fund-
IDF) 

Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji 

Kuchochea maendeleo endelevu ya  
sekta ya umwagiliaji kwa kutoa 
mikopo na ruzuku 

Wananchi wanajishughulisha na kilimo cha 
Umwagiliaji 

14 Mfuko wa Ufilisi wa 
Benki ya Nyumba 
(THB)  

TIB Development Kuwapatia hati miliki wateja wote 
waliomaliza mikopo yao na ambao 
hawakubahatika kupata mikopo na 
walikuwa wamewasilisha hatimiliki 
zao na Kukusanya marejesho ya 
mikopo toka kwa wakopaji 

Walengwa wa ufilisi ni wale walio na 
mikopo na hati kwa iliyokuwa THB 
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Na JINA LA MFUKO TAASISI 
SIMAMIZI 

MADHUMUNI WALENGWA 

15 Mfuko wa Japan wa 
Uagizaji bidhaa 
kutoka nje 
(Commodity Import 
Support-CSI) 

TIB Development Kusaidia uagizaji bidhaa kutoka nje 
ya nchi katika sekta kipaumbele 
(Kilimo, Viwanda Vidogo, Ujenzi, 
Nishati, Uvuvi, Madini, Usafilishaji, 
Afya na Elimu) 

Wananchi walio katika sekta kipaumbele 
kilimo, viwanda vidogo,ujenzi, nishati uvuvi, 
madini, usafirishaji, afya na elimu 

16 Mfuko wa kusaidia 
Kilimo cha Maua – 
(Floriculture 
Financing). 

TIB Development Kuuza maua ndani na nje ya nchi ili 
kuwezesha wakulima kuongeza 
uzalishaji na uuzaji wa mbogamboga 
na maua ndani na nje ya nchi ili 
kuliongezea taifa fedha za kigeni na 
kuinua uchumi kwa ujumla. 

Wananchi walio katika sekta ya kilimo cha 
Maua na mbogamboga. 

17 Mfuko wa kusaidia 
Kiwanda cha Nyama 
cha SAAFI Ltd. 

TIB Development Kusimamia uendeshaji wa kiwanda 
cha Nyama kwa ajili ya kusafirisha 
nje ya nchi 

Kiwanda cha nyama cha SAAFI Ltd 
kilichopo Mkoani Rukwa. 

18 Mfuko wa Mabadiliko 
ya Tabianchi (Green 
Climate Fund – GCF) 

Ofisi ya Makamu 
wa Rais (VPO) 

Umelenga upatikanaji wa mikopo 
yenye masharti nafuu kwa miradi 
inayolenga kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi  

Miradi yenye kukabiliana na mabadiliko ya 
Tabia nchi 

19 Mfuko wa Mikopo kwa 
Watumishi wa Serikali 
Kuu (Public Service 
Advances Fund) 

Wizara ya Fedha 
na Mipango 

Madhumuni ya Mfuko huu ni 
kuboresha maisha ya watumishi wa 
Serikali Kuu kwa njia ya mikopo ya 
ununuzi wa vyombo vya usafiri na 
vifaa vya nyumbani 

Watumishi wa Serikali walio katika ajira ya 
kudumu 
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5.0. MIFUKO INAYOTOA DHAMANA 

5.1. MIFUKO ILIYOCHINI YA UMILIKI WA SERIKALI 

Na JINA LA MFUKO TAASISI 
SIMAMIZI 

MADHUMUNI WALENGWA 

1 Mfuko wa Kudhamini 
Mikopo ya Mauzo Nje 
ya Nchi (Export Credit 
Guarantee Scheme –
ECGS) 
 

Benki Kuu ya  
Tanzania 

Kudhamini wauzaji wa bidhaa nje ya 
nchi wenye uhitaji ili kuhamasisha benki 
na taasisi za fedha kutoa mikopo kwa 
sekta ya mauzo ya bidhaa nje ya nchi, 
hususani wauzaji wa bidhaa zisizo za 
jadi, ili kupanua wigo wa bidhaa 
zinazouzwa nje ya nchi kwa lengo la 
kukuza mapato. 

Wakopaji wote wenye miradi ya 
maendeleo yenye lengo la kuzalisha na 
kuuza bidhaa za Tanzania Nje ya Nchi 

2 Mfuko wa Uwezeshaji 
wa Mwananchi 
(Mwananchi 
Empowerment Fund –
MEF) 
 

Baraza laTaifa la 
Uwezeshaji 
Wananchi 

Kuondoa vikwazo vinavyosababisha 
ukosefu wa mitaji na mikopo kwa 
wananchi wajasiriamali. 

 

i. Watu binafsi  
ii. Wajasiriamali katika VICOBA 
iii. Wajasiriamali katika SACCOS 
iv. Wajasiriamali katika vikundi 

vingine vya kiuchumi na taasisi 
mbalimbali 

3 Mfuko wa dhamana 
za mikopo kwa 
wakulima 
wadogowadogo 
(Smallholders’ Credit 
Guarantee Scheme) 

Benki ya 
Maendeleo ya 
Kilimo (TADB) 

Kuhamasisha mabenki ya kibiashara 
kuongeza mikopo yao kwa wakulima 
wadogo wadogo ambao wamesahaulika 
kwenye huduma rasmi za kibenki 

Wakulima Wadogo Wadogo 
 
 
. 
 

4 Mfuko wa Kusaidia 
Makandarasi 
(Contractors 
Assistance Fund –
CAF) 
 

Bodi ya Usajili 
wa Makandarasi 
(CRB) 

Kusaidia Makandarasi wazalendo 
wadogo na wa kati kuweza kupata 
dhamana za zabuni na malipo ya wawali 
kama njia ya kuwawezesha kushiriki 
katika kazi za ujenzi.  
 

Walengwa wakuu wa mfuko huu ni 
Makandarasi wazalendo wa madaraja 
ya VII - IV kwa kazi za kawaida na 
daraja la III – II kwa kazi maalumu 
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Na JINA LA MFUKO TAASISI 
SIMAMIZI 

MADHUMUNI WALENGWA 

5 Mfuko wa Udhamini 
wa Mikopo ya Miradi 
Midogo na ya Kati 
(SME-CGS) 

Benki Kuu ya  
Tanzania 

Kuendeleza miradi midogo na ya kati 
(SMEs) kwa kujenga mazingira ya 
kuwezesha wajasiriamali wenye miradi 
midogo na ya kati kupata mitaji kwa njia 
ya mikopo ili kuongeza mchango wa 
sekta hiyo katika ukuaji wa uchumi. 

Wajasiriamali wenye miradi midogo na 
ya kati  

6 Mfuko wa Nishati 
Jadiifu (TANZANIA 
Energy Development 
and Expansion- 
TEDAP) 
 

Benki ya 
Maendeleo ya 
TIB 
 

Kuwezesha upatikanaji wa umeme 
uliozalishwa kutokana na maji katika 
maeneo mbalimbali ya Tanzania 

Taasisi za Kifedha, Wakulima Wadogo 
wadogo na wa kati, Wafanyabiashara 
na Wananchi wa kawaida. 

7 Mfuko wa Mikopo 
Midogo ya Nyumba 
(Housing 
Microfinance Fund) 

Benki Kuu ya 
Tanzania (BOT), 
 

Kujenga mfumo endelevu wa mikopo ya 
nyumba za makazi kupitia sekta ya 
benki ili kuondoa changamoto ya 
upatikanaji wa mikopo ya nyumba za 
makazi kwa wananchi wa kipato cha kati 
na cha chini 

Watanzania wote  

8 Mfuko wa Dhamana 
za Mikopo kwa 
Wajasiriamli katika 
Sekta ya Kilimo 
(SIDO SME –CGS) 

Shirika la 
Kuhudumia 
Viwanda Vidogo 
(SIDO) 

kuendeleza miradi yao ya Sekta ya 
uzalishaji wa mazao ya Kilimo (Agro 
Processing) 

Walengwa wa mikopo ni wajasiriamali 
wadogo na wa kati walioko kwenye 
sekta ya uzalishaji wa mazao ya kilimo 
waliowahi kunufaika na huduma 
zinazotolewa na SIDO 

9 Mfuko wa 
Kupambana na 
Umasikini na 
Kuongeza Ajira (JK 
Fund); 

Benki Kuu ya 
Tanzania 

Kutoa mikopo yenye masharti nafuu kwa 
kutumia taratibu za kibenki 
kuwawezesha wananchi kiuchumi, 
wakiwemo wajasiriamali wadogo na wa 
kati (micro, small and middle 
entrepreneurs), wajasiriamali wa vijijini 
na mijini ili kuanzisha na kuendeleza 
miradi inayolenga kuongeza kipato, tija 
na fursa za ajira 

Wajasiriamali wadogo na wa kati 
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5.2. MIFUKO ILIYOCHINI YA UMILIKI WA TAASISI BINAFSI 

Na JINA LA MFUKO TAASISI 
SIMAMIZI 

MADHUMUNI WALENGWA 

1 Mfuko wa Kusaidia 
Sekta Binafsi ya 
Kilimo (Private 
Agricultural Sector 
Support Trust –PASS 
Trust) 
 

Mfuko wa Sekta 
Binafsi  za Kilimo 
 

Kuchochea uwekezaji na kukuza kilimo 
cha biashara na sekta zinazohusika 

 

i. Watu binafsi wanao fanyabiashara 
za kilimo, ufugaji na uvuvi  

ii. Vikundi na vyama vya wakulima 
wafugaji na wavuvi vilivyosajiliwa; 
na 

iii. Kampuni zinazo jishughulisha na 
miradi mbalimbali katika mnyororo 
wathamani wakilimo (Mazao, 
Mifugo na Uvuvi) 

2 Asasi ya Kusaidia 
Wajasiriamali 
Wadogo na Wakati 
(African Guarantee 
Fund) 

NMB - African 
Guarantee Fund 

Kusaidia wafanyabiashara wa kati na 
wadogo kukuza biashara zao na 
kuongeza thamani ya bidhaa katika Bara 
la Afrika 

Watu binafsi na makampuni 
yanajisughulisha na  usafirishaji, 
uzalishaji, na sekta mbalimbali za 
biashara , utalii,  afya na elimu 

3 Asasi ya Kusaidia na 
kuboresha huduma ya 
afya kwa 
jamii(Medicla Credit 
Fund) 

NMB - Medicla 
Credit Fund 

Kusaidia sekta ya afya ili kuwezesha 
upatikanaji wa vifaa tiba na majengo  

 Watu binafsi na makampuni 
yanayojishughulisha na sekta ya afya 
kama ujenzi wa hospitali, maduka ya 
dawa, maabara n.k 

4 African Trade 
Insurance 

NMB - African 
Trade Insurance 

Kusaidia wafanyabiashara wadogo, 
Wakubwa na Wakati katika kukuza 
biashara zao, kuongeza ajira na thamani 
ya bidhaa katika Baraz la Afrika 

 Kampuni binafsi na za Serikali 
zinazojishughulisha na nishati,ujenzi, 
miundombinu, kilimo na uzalishaji 
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6.0. MIFUKO INAYOTOA RUZUKU 

6.1. MIFUKO ILICHINI YA UMILIKI WA SERIKALI 

Na JINA LA MFUKO TAASISI SIMAMIZI MADHUMUNI WALENGWA 

1 Mfuko wa Nishati 

Vijijini (Rural Energy 

Fund –REF) 

 

Wakala ya Nishati 

Vijijini (REA) 

 

Kuwezesha, Kuratibu, na 

Kuhamasisha uwekezaji na 

uendelezaji wa miradi ya nishati 

bora vijijini 

 

Makazi ya wananchi waishio Vijijini, Maeneo 

ya Biashara vijijini, Taasisi za Umma kama 

vile vituo vya Polisi, Shule za Msingi na 

Sekondari zilizopo vijijini, Pampu na Visima 

vya Maji vijijini, Shughuli za Uzalishaji Mali, 

Masamba ya Umwagiliaji 

2 Bodi ya Mfuko wa 

Barabara 

Bodi ya Mfuko wa 

Barabara(RFB) 

kuhakikisha kunakuwa na 

fedha na usimamizi wa kutosha 

za matengenezo ya barabara 

Mijini na Vijijini 

 

TANROADS na TARURA 

3 SAGCOT-CTF SAGCOT-CTF Kuchochea uwekezaji wa sekta 

binafsi katika kilimo kama soko 

kuu la mazao ya wakulima 

wadogo na kuwekeza katika 

kutatua changamoto za kilimo 

biashara 

Wakulima wakubwa , Wakati na Wadogo 

4 Mfuko wa 

Mawasiliano kwa 

Umma (UCSAF) 

 

Mfuko wa Mawasiliano 

kwa Umma (UCSAF) 

 

Kuleta msukumo na ushiriki wa 

watoa huduma za mawasiliano 

katika kukuza na kusukuma 

maendeleo ya kijamii na 

uchumi kwa kutumia 

mawasiliano hususani katika 

maeneo ya vijijini na maeneo 

ambayo hayana mvuto wa 

Wakazi wa Maeneo ya Vijijini na Shule 
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Na JINA LA MFUKO TAASISI SIMAMIZI MADHUMUNI WALENGWA 

kibiashara. 

5 Mfuko wa Elimu 

Tanzania (Tanzania 

Education Fund –

TEF) 

 

Mamlaka ya Elimu 

Tanzania (TEA) 

 

Kuongeza nguvu za serikali 

katika kugharimia miradi ya 

elimu ili kuinua ubora wa Elimu 

na upatikanaji wake kwa 

usawa. 

 

Taasisi zote za elimu zilizosajiliwa katika 

ngazi zote za elimu kwa upande wa 

Tanzania Bara na zile za elimu ya juu kwa 

upande wa Tanzania Visiwani 

6 Mfuko wa 

Maendeleo ya Jamii 

(Tanzania Social 

Action Fund –

TASAF) 

Mfuko wa Maendeleo 

ya Jamii (Tanzania 

Social Action Fund –

TASAF 

kusaidia jamii na wananchi 

ambao wameathirika zaidi na 

umaskini na wanaoishi katika 

mazingira hatarishi ili waweze 

kujikwamua na hatimaye 

kutoka katika hali hiyo 

Kaya maskini 

8 Mfuko wa Kuongeza 

Ujuzi na Stadi za 

Kazi (SDF) 

Mamlaka ya Elimu 

Tanzania (TEA) 

 

Kukuza na kuendeleza ujuzi 

katika sekta za kilimo-uchumi, 

utalii na huduma za ukarimu, 

uchukuzi, ujenzi, teknolojia ya 

habari na mawasiliano 

(TEHAMA), na Nishati. 

Wanawake, Vijana na makundi maalum  

kama yatima na wenye ulemavu 

 

9 Mfuko wa Misitu 

Tanzania (Tanzania 

Forest Fund –TaFF) 

 

Mfuko wa Misitu 

Tanzania 

Kutoa ruzuku kwa wadau 

wanaojihusisha na uhifadhi, 

uendelezaji na usimamizi wa 

rasilimali misitu kupitia 

uwezeshwaji wa fedha, vifaa 

na/au utalaam. 

Watu binafsi; Vikundi vya Jamii; asasi zisizo 

za kiserikali; Jumuiya/Taasisi za Kidini; 

Asasi/Taasisi za Mafunzo; Taasisi za Utafiti; 

Wizara, Idara, na Wakala za Serikali; 

Mamlaka za Serikali za Mitaa na wadau 

wengine wanaojihusisha na uhifadhi, 

usimamizi na uendelezaji wa rasilimali misitu 

katika Mikoa ya Tanzania Bara. 
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Na JINA LA MFUKO TAASISI SIMAMIZI MADHUMUNI WALENGWA 

9 Mfuko wa Fidia ya 
Ardhi Tanzania 

Wizara ya Ardhi, 

Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi, 

 

Kuratibu masuala yote ya ulipaji 

wa fidia ya ardhi 

 

Mmiliki wa ardhi ambaye anaondolewa 

kwenye eneo lake lililotwaliwa kwa manufaa 

ya umma na kupangiwa matumizi mengine 

tofauti na yale yaliyopo kwa sasa. 

10 Mfuko wa Ubunifu 
Vijijini (RIF)  
 

Benki ya Maendeleo 

ya Kilimo (TADB) 

 

Kuongeza wigo wa maendeleo 

kwa kufadhili juhudi na 

mipango inayochagiza ubunifu 

katika kutatua changamoto 

mbalimbali zinazomkabili 

mkulima vijijini 

Watu binafsi; Watoa huduma za kifedha, 
ikiwa ni pamoja na taasisi za fedha za 
maendeleo (DFIs), benki, MFIs, SACCOS, 
nk; Mitandao ya FSPs; makampuni 
yanayotoa huduma za teknolojia; 
Makampuni ya biashara ya kilimo; Vikundi 
vya wakulima / Mashirika ya wazalishaji; 
Taasisi za kitaaluma / utafiti; Mashirika 
yasiyo ya Serikali / Mashirika ya Kijamii 

11 Mfuko wa Taifa wa 
Maji (National Water 
Fund - NWF)  
 

Wizara ya Maji Kutekeleza miradi ya maji 

vijijini, upanuzi, ujenzi na 

ukarabati wa miundombinu ya 

maji katika maeneo ya mijini 

hususan kwenye miji midogo ya 

wilaya na miradi ya Kitaifa, 

pamoja na miradi ya uhifadhi 

wa vyanzo vya maji katika 

mabonde ya maji nchini. 

 

Miradi ya Maji Vijijini  

12 Mfuko wa Kuhifadhi 
Wanyamapori 
Tanzania (TWPF) 
 

Wizara ya Maliasili na 
Utalii 

Kuwezesha jitihada za serikali 

za kupambana na ujangili na 

biashara haramu za 

wanyamapori pamoja na kutoa 

elimu na uhamasishaji kuhusu 

uhifadhi na kuchangia huduma 

za jamii kama vile Elimu, Afya, 

Maji, nk kwenye vijiji vilivyo 

Jamii zinazozunguka hifadhi, vikundi vya 
Kupambana na ujangili, Shule, Vituo vya 
Afya na Maji . 
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Na JINA LA MFUKO TAASISI SIMAMIZI MADHUMUNI WALENGWA 

karibu na Mapori ya Akiba. 

 

13 Mfuko wa Uhifadhi 
wa Milima ya Tao la 
Mashariki (Eastern 
Arc Mountains 
Conservation 
Endowment Fund-
EAMCEF) 

Mfuko wa Uhifadhi wa 
Milima ya Tao la 
Mashariki (Eastern Arc 
Mountains 
Conservation 
Endowment Fund-
EAMCEF)  
 

Kuhifadhi bioanuwai ya misitu 
iliyomo katika Milima ya Tao la 
Mashariki nchini Tanzania, 
kupunguza umaskini wa jamii 
zinazoishi kandokando ya 
milima hii muhimu pamoja na 
kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabia nchi 

Wanajamii, Idara za Serikali, Halmashauri za 
Wilaya, mashirika yasiyo ya kiserikali, taasisi 
za utafiti 

14 Mfuko wa Taifa wa 
Mambo ya Kale 
(The National Fund 
For Antiquities) 

Wizara ya Maliasili na 
Utalii 

Kuwezesha shughuli za utafiti, 
uhifadhi na uendelezaji wa 
malikale 

Vituo vya Malekale 

15 Tozo ya Maendeleo 
ya Utalii (Tourism 
Development Levy - 
TDL) 

Wizara ya Maliasili na 
Utalii 

i. Kuendeleza mazao ya 

Utalii, kudhibiti ubora wa 

huduma za biashara za 

Utalii;  

ii. Kukuza na kutangaza 

vivutio vya Utalii; 

iii. Kujenga uwezo katika 

sekta ya Utalii; na 

iv. Kufanya tafiti katika 

Sekta ya Utalii; 

 

Idara/Taasisi zinazofaidika na tozo hiyo ni 
pamoja na Idara ya Utalii, Bodi ya Utalii 
Tanzania na Chuo cha Taifa cha Utalii 

16 Mfuko wa 
Maendeleo ya 
Utamaduni na 
Sanaa 
 

Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa na 
Michezo  

Kuwasaidia wasanii 
kujiendeleza kiuchumi kupitia 
masuala mbalimbali nje ya 
sanaa. 

Wasanii katika maeneo mbalimbali 
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Na JINA LA MFUKO TAASISI SIMAMIZI MADHUMUNI WALENGWA 

17 Mfuko wa Udhamini 
wa Kudhibiti Ukimwi 
(Aids Trust Fund-
ATF) 

 

Tume ya Kudhibiti 
Ukimwi  Tanzania 
(TACAIDS) 

Kuboresha elimu ya matibabu 
ya dawa za kufubaza VVU na 
pamoja na kuhamasisha 
wananchi kupima VVU na 
kuwaunganisha kwenye 
huduma za matibabu. 

Wananchi walioathirika na VVU 

18 Mfuko wa Ukaguzi 
na Usimamizi wa 
Vyama vya Ushirika 

Tume ya Maendeleo 
ya Vyama vya Ushirika 
(TCDC) 

Kuratibu shughuli zote za 
mafunzo kwa wanachama, Bodi 
za Uongozi wa Vyama pamoja 
na Watendaji, kugharamia 
uwezeshaji na upatikanaji wa 
vifaa vya mafunzo na shughuli 
za utafiti katika sekta ya 
Ushirika kwa ujumla. 

Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo 

19 Mfuko wa Taifa wa 
Dhamana ya Hifadhi 
ya Mazingira 

Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) 

Kuwezesha kufanyika utafiti 
unaolenga kuboresha mahitaji 
ya usimamizi wa mazingira, 
kutoa tuzo za uhifadhi wa 
mazingira, kutoa ufadhili wa 
masomo ya ngazi za juu 
nakuboresha na kusaidia 
kupitia ruzuku programu za 
usimamizi wa mazingira za 
jumuiya 

Miradi yenye kuboresha mazingira 
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6.2. MIFUKO YA RUZUKU INAMILIKIWA NA TAASISI BINAFSI 

Na JINA LA MFUKO TAASISI SIMAMIZI MADHUMUNI WALENGWA 

1 
Women Trust Fund-

Trust 

 

Women Trust Fund-

Trust 

 

Kuwawezesha wanawake na 

wasichana kupata elimu, 

kuwajengea uwezo ili wawe 

viongozi wazuri pamoja na 

kutoa ruzuku (wanayo kamati 

maalum inayopitia maombi ya 

ruzuku). 

Wanawake na Wasichana 

2 
Social Action Trust 

Fund 

 

 kusaidia watoto walio katika 
mazingira magumu zaidi (MVC) 
na kushughulikia athari 
iliyosababishwa na VVU / 
Ukimwi na umasikini nchini 
Tanzania. Hii inafanikiwa 
kupitia utoaji wa misaada kwa 
NGOs, FBOs na CBOs 
zilizosajiliwa nchini Tanzania. 

NGOs, FBOs na CBOs 
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7.0. PROGRAMU ZA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

7.1. PROGRAMU ZILIZOCHINI YA UMILIKI WA SERIKALI 

Na JINA LA 
PROGRAMU 

TAASISI SIMAMIZI MADHUMUNI WALENGWA 

1 Mafunzo ya 
Ujasiriamali na 
Usimamizi wa 
Biashara  

Ofisi ya Waziri Mkuu 
(KVAU) 

Kutoa elimu ya Ujasiriamali na 
Usimamizi wa biashara kwa 
vijana ambao wamejiajiri katika 
sekta isiyo rasmi ili waweze 
kukuza na kuendeleza shughuli 
zao kwa weledi zaidi. 

Vijana wenye umri  wa miaka 15 - 35 

2 Mafunzo ya Stadi za 
Ujuzi 

Ofisi ya Waziri Mkuu 
(KVAU) 

Kuwapatia vijana walioko nje ya 
shule stadi za ujuzi mbalimbali 
zitakazowawezesha kujiajiri na 
kujipatia kipato (Mfano Ufundi 
Uashe, Ufundi Magari, Ufundi 
Umeme, Mapishi n.k) 

Vijana  wenye umri wa miaka 15 - 35 

3 Mpango wa 
Kuhamasisha na 
kukuza Moyo wa 
Kujitolea miongoni 
mwa Vijana 
 

Ofisi ya Waziri Mkuu 
(KVAU) 

Kujenga ari ya kujitolea 
miongoni mwa vijana pamoja 
na kuwa na makambi kazi 
(Work Camp) ya vijana ya 
kutekeleza shughuli mbalimbali 
za kujitolea na ushiriki wa 
shughuli za kijamii 

Vijana wenye umri  wa miaka  15 - 35 

4 Mpango wa 

Kurasimisha 

Rasilimali za 

Wanyonge Tanzania 

(MKURABITA) 

MKURABITA Kuwawezesha wamiliki wa 

rasilimali ardhi na biashara 

kushiriki katika uchumi rasmi 

unaosimamiwa na utawala wa 

sheria. Hii ni pamoja na 

kuzitumia mali zao zilizokwisha 

rasimishwa kama dhamana 

Wananchi wa mijini na vijijini wanaomiliki 
rasilimali nje ya mfumo unaotambulika 
kisheria na wanaoendesha biashara bila 
kukidhi matakwa ya kisheria. 
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Na JINA LA 
PROGRAMU 

TAASISI SIMAMIZI MADHUMUNI WALENGWA 

katika kupata mikopo na fursa 

zinginezo zilizoko katika 

uchumi wa soko. 

5 Mpango wa 
Kuendeleza Viwanda 
Vidogo na vya Kati 
(SANVN Viwanda 
Scheme) 

SIDO, Benki ya 
Azania, VETA, NEEC 
na NSSF 

kutatua changamoto ya 
upatikanaji wa mitaji katika 
miradi ya Viwanda vidogo na 
vya kati (SMEs) iliyo katika 
sekta ya kilimo, Ufugaji na 
Uvuvi hususan katika eneo la 
kuongeza mnyororo wa 
thamani la kuchakata mazao ya 
kilimo 

Miradi midogo na ya Kati 

6 Mafunzo kwa vitendo 
mahala pa kazi kwa 
wahitimu 
Mpango wa Mafunzo 
kwa vitendo mahala 
pa kazi (Internship 
training) 

Ofisi ya Waziri Mkuu 
(KVAU) 

Kuwaandaa vijana waliohitimu 
mafunzo ya elimu ya juu kwa 
kuwapa ujuzi wa elimu kwa 
vitendo. 
 

Vijana umri  wa miaka 15 – 35  na Wahitimu 
wa vyuo 
 

7 Mpango wa 
kutambua na 
kurasimisha ujuzi wa 
vijana uliopatikana 
nje ya mfumo rasmi 
(Recognition of Prior 
Learning) 

Ofisi ya Waziri Mkuu 
(KVAU) 

Kutambua vijana waliopata 
ujuzi nje ya mfumo rasmi ili 
waweze kufanya kazi katika 
sekta rasmi kutokana na 
utambulisho wa ujuzi wao. 
 

Vijana wenye uzoefu usiopungua miaka 5 
kwenye fani anayoifanya 

8 Mpango wa Ubunifu 
na Ujasiriamali kwa 
vijana 

Ofisi ya Waziri Mkuu 
(KVAU) 

Kutambua uwezo na mchango 
wa vijana katika shughuli za 
kiuchumi na kijamii 

Vijana  wenye umri wa miaka 15-35 ambao 
wenye talanta ya ubunifu 
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Na JINA LA 
PROGRAMU 

TAASISI SIMAMIZI MADHUMUNI WALENGWA 

9 Mpango wa 
kuwawezesha vijana 
kushiriki katika kilimo 
cha kisasa kwa 
kutumia teknolojia ya 
kitalu nyumba 
 

Ofisi ya Waziri Mkuu 
(KVAU) 

Kuwajengea vijana ujuzi katika 
shughuli za kilimo cha kisasa 
kwa kutumia teknolojia ya 
Kitalu Nyumba ili kuongeza tija 
 

Vijana wenye umri wa miaka 15 - 35 

10 Mpango wa 
kuwapatia vijana 
mafunzo ya kilimo 
nchini Israel 
 

Ofisi ya Waziri Mkuu 
(KVAU) 

Kuwapatia vijana ujuzi wa 
kuendesha kilimo cha Kisasa ili 
kukidhi soko la bidhaa za 
Kilimo 
 

Vijana wenye umri wa miaka 15 - 35 
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7.2. PROGRAMU ZILIZOCHINI YA UMILIKI WA  TAASISI BINAFSI 

 

Na JINA LA 
PROGRAMU 

TAASISI SIMAMIZI MADHUMUNI WALENGWA 

1 Mfuko wa 

Kuendeleza Sekta 

Binafsi za Fedha 

Tanzania (Financial 

Sector Deepening 

Trust- FSDT) 

 

Mfuko wa Kuendeleza 

Sekta Binafsi za 

Fedha Tanzania 

(Financial Sector 

Deepening Trust- 

FSDT) 

 

Kuhakikisha kuna upatikanaji 

na utumiaji wa huduma za 

kifedha unaongezeka na kuwa 

endelevu ili Watanzania wengi 

wapate fursa ya kuzitumia 

huduma bora za kifedha kwa 

ajili ya kujiletea maendeleo yao, 

kuongeza tija katika uzalishaji 

na ujasiliamali, hivyo kuchangia 

ukuaji wa uchumi. 

Wananchi wote na Watoa Huduma za 
Kifedha 

2 Kituo cha Ubunifu 
wa Kilimo Biashara 
(AIC) 

PASS Trust  Kusaidia ukuaji wa kilimo 
biashara kwa kuongeza ufanisi 
na tija ili kukuza ushindani 
katika masoko ya ndani, 
kikanda na kimataifa kwa  

i. Kampuni, ushirika au mtu binafsi 
ambaye amepita awamu ya uanzishaji 
wa kilimo biashara na anaweza 
kuonesha uwezekano wa biashara 
kukua. 

ii. Wahitimu wa vyuo na vijana wengine 
wenye mawazo bunifu ya kilimo 
biashara wanaochaguliwa kujiunga na 
kituo cha kutamia vijana (Incubation 
Center).  

iii. Makampuni au wamiliki wa kilimo 
biashara yenye matatizo na 
zinazoyumba au kueleka kufungwa 
sokoni kutokana na sababu mbalimbali.  

iv. Wanawake wajasiriamali kwenye kilimo 
biashara. 

3 Mpango wa 
Kuendeleza Vijana 
na Wanawake 

KCB Bank Kutoa mafunzo ya ujuzi kwa 
Vijana na Wanawake 

Wanawake na Vijana 

 


